5G सेवा सुरु झाल्यानंतर नेमके काय होतील बदल?

एक काळ होता जेव्हा लोकांच्या हाती मोबाईल फोन नसायचे. असलेच तर फक्त श्रीमंतांकडेच असायचे. मात्र तंत्रज्ञान विकसित झाले आणि मोबाईल फोन सर्वसामान्यांच्या आयुष्याचा अविभाज्य घटक झाले. हा काळ सुरू झाला तेव्हा 2G चा जमाना होता. इंटरनेट चालायचे मात्र हळूहळू त्यानंतर आला 3Gचा जमाना आणि सुरू झाला एअरटेल, व्होडाफोन, आयडिया आणि अनेक खासगी कंपन्यांच्या सेवांचा काळ. यानंतर आले 4G तंत्रज्ञान आणि सुविधा. आता भारतात 5 जी तंत्रज्ञानाची तयारी जोरात सुरू आहे. 5 जी म्हणजे तंत्रज्ञानाची पाचवी पिढीची उपलब्धी. सध्या, आपण लेटेस्ट मध्ये 4G तंत्रज्ञान वापरू शकतो. पुढील पिढीचे तंत्रज्ञान आतापेक्षा बरेच जलद आणि चांगले होईल.

5 जीच्या आगमनाने आपल्याला बरेच जलद इंटरनेट मिळेल. म्हणजेच आपण व्हिडिओ सहजपणे पाहू शकता, काहीही डाउनलोड करू शकता, वेबसाइट उघडू शकता आणि इंटरनेटशी संबंधित इतर गोष्टी मोठ्या वेगाने करू शकता.

5 जी तंत्रज्ञानाच्या आगमनाने स्मार्टफोन आणि इतर उपकरणांच्या किंमतींवर परिणाम होईल. 5 जी सुरू होताच, त्यास समर्थन देणारे स्मार्टफोन महाग किंमतीवर देण्यात येतील. म्हणजेच, फोन विकत घेणे आपल्यासाठी महाग असू शकते. तथापि, 5 जी आल्यानंतर 4 जी फोनची किंमत झपाट्याने खाली येईल. या व्यतिरिक्त, 4 जी-एलटीई द्वारे केवळ 40 एमबीपीएस डाउनलोड आणि 25 एमबीपीएस अपलोड गती उपलब्ध आहे. 5 जी तंत्रज्ञान डेटा हस्तांतरणासाठी जीबीपीएस मध्ये गती प्रदान करेल. 5 जी तंत्रज्ञानाची ओळख झाल्यास आर्टिफिशियल इंटेलिजेंस अधिक सुदृढ होईल आणि यामुळे स्मार्ट टीव्ही, वॉशिंग मशीन होम स्पीकर्स आणि रोबोट्ससारख्या सर्व मशीन बर्‍याच वेगवान आणि एआय फीचर्स सह सुसज्ज होतील.

देशात 5G कधी लॉंच होणार?

भारतात 5G तंत्रज्ञानाची सेवा बाजारात आणण्यासाठी काही कंपन्यांनी तयारी सुरू केली आहे तर काहींच्या मते यासाठी साधारणतः २ वर्षांचा कालावधी लागू शकतो. मात्र याबाबत अद्याप चित्र स्पष्ट नाही. केंद्र सरकारने भारतात अद्याप 5G स्पेक्ट्रमचा लिलाव सुरू केलेला नाही.